Tiền hỗ trợ sửa chữa nhà của Công ty có được tính vào chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN?

Thứ ba - 31/05/2016 09:41
sadCâu hỏi: Tiền hỗ trợ sửa chữa nhà của Công ty có được tính vào chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN?

 

Công ty cháu có khai thác đá vôi và đất sét, trong quá trình khai thác có nổ mìn và làm ảnh hưởng đến hoa màu của nông dân quanh khu mỏ. Công ty có hỗ trợ cho người dân bằng tiền cho các hộ dân bị ảnh hưởng và hỗ trợ người dân bằng tiền để sửa chữa nhà. Như vậy chi phí này có được tính vào chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN không?

 



laughTrả lời:

 

Căn cứ hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính, trường hợp Công ty cổ phần xi măng Thăng Long trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh có thực hiện khai thác đá vôi và đất sét, trong quá trình khai thác có nổ mìn làm ảnh hưởng đến người dân và phát sinh khoản hỗ trợ theo quy định liên quan cho người dân, nếu có đầy đủ chứng từ theo quy định thì khoản chi phí này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Tác giả bài viết: Trung Tâm Bigbang VN

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập17
  • Hôm nay481
  • Tháng hiện tại19,047
  • Tổng lượt truy cập2,522,663
Thăm dò ý kiến

Bạn quan tâm tới chương trình đào tạo nào nhất?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây