Hóa đơn chứng từ khi thuê tài sản của hộ gia đình, cá nhân

Thứ hai - 16/05/2016 03:55
Hóa đơn chứng từ khi thuê tài sản của hộ gia đình, cá nhân
Hóa đơn chứng từ khi thuê tài sản của hộ gia đình, cá nhân
Công ty chúng tôi có ký hợp đồng thuê mặt bằng không gian trưng bày, giới thiệu sản phẩm tại các quán ăn uống (là các hộ kinh doanh hoặc cá nhân kinh doanh). Vậy Công ty xin hỏi những hóa đơn chứng từ cần có để Công ty hạch toán chi phí khi thuê tài sản của hộ gia đình, cá nhân? Các hộ kinh doanh và cá nhân kinh doanh này đều không đăng ký kinh doanh ngành nghề cho thuê mặt bằng, vậy những hóa đơn của các hộ kinh doanh và cá nhân kinh doanh xuất cho hoạt động thuê mặt bằng này có được xem là chứng từ ghi nhận chi phí của Công ty hay không?
Trả lời:

 

Trường hợp Công ty theo như trình bày có ký hợp đồng thuê mặt bằng không gian trưng bày, giới thiệu sản phẩm tại các quán ăn uống (là các hộ kinh doanh hoặc cá nhân kinh doanh). Như vậy, các hộ, cá nhân kinh doanh nêu trên vừa có hoạt động kinh doanh ăn uống, vừa có hoạt động cho thuê tài sản thì việc áp dụng chính sách thuế và xuất hóa đơn đối với các hộ, cá nhân kinh doanh này được thực hiện như sau:

- Trường hợp hộ, cá nhân kinh doanh có tổng doanh thu hàng năm (bao gồm cả doanh thu từ hoạt động kinh doanh ăn uống và doanh thu từ hoạt động cho thuê mặt bằng) từ một trăm triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không phải kê khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và do đó cũng không thuộc diện được cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ khi thu tiền cho thuê mặt bằng theo quy định tại Khoản 7, Điều 1 Thông tư 119/2014/TT-BTC. Trong trường hợp này, Công ty được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo Mẫu số 01/TNDN để làm chứng từ hạch toán chi phí thay cho hóa đơn theo quy định tại Khoản 2.4,  Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC , đồng thời Công ty cũng không phải khấu trừ thuế TNCN đối với hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê nêu trên.

- Trường hợp hộ, cá nhân kinh doanh có tổng doanh thu hàng năm (bao gồm cả doanh thu từ hoạt động kinh doanh ăn uống và doanh thu từ hoạt động cho thuê mặt bằng) trên một trăm triệu đồng thì thuộc đối tượng phải kê khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN. Trong trường hợp này, hộ, cá nhân kinh doanh thuộc đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế theo quy định tại Khoản 1(b),  Điều 11 Thông tư 39/2014/TT-BTC và có nghĩa vụ phải xuất hóa đơn khi thu tiền cho thuê mặt bằng để Công ty làm chứng từ hạch toán chi phí theo quy định.

Đối với các hóa đơn thuê tài sản (thuê mặt bằng, không gian để trưng bày, giới thiệu sản phẩm) của các hộ, cá nhân kinh doanh thuộc diện phải xuất hóa đơn nêu trên, Công ty được chấp nhận tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC mà không phụ thuộc vào việc ngành nghề cho thuê tài sản có được ghi trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của hộ, cá nhân cho thuê tài sản hay không./.

Tác giả bài viết: Trung Tâm Bigbang VN

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập57
  • Hôm nay934
  • Tháng hiện tại11,223
  • Tổng lượt truy cập2,496,553
Thăm dò ý kiến

Bạn quan tâm tới chương trình đào tạo nào nhất?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây