Lập chứng từ đối với khoản thu tài chính khác

Thứ hai - 18/04/2016 22:54
Lập chứng từ đối với khoản thu tài chính khác
Công ty có hoạt động bán bê tông thương phẩm và đã giao hàng, đã xuất hóa đơn đầy đủ cho khách hàng theo Hợp đồng, tuy nhiên do khách hàng chưa trả tiền và mất khả năng thanh toán tiền công nợ nên qua tranh chấp Tòa án đã công nhận hòa giải chuyển nghĩa vụ thanh toán tiền hàng qua bên thứ ba. Vậy khi nhận tiền thanh toán từ bên thứ ba Công ty có phải xuất hóa đơn GTGT cho bên thứ ba nữa hay không?
Trả lời:


Tại Khoản 1, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (Thông tư 219) quy định về các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế giá trị gia tăng như sau:
1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền ..., tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.
Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền.”
Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty theo như trình bày có hoạt động bán bê tông thương phẩm cho khách hàng, đồng thời đã lập và xuất đầy đủ hóa đơn giá trị gia tăng cho khách hàng ngay tại thời điểm giao hàng theo quy định. Nay theo thoả thuận về thanh toán công nợ giữa các bên liên quan, Công ty được nhận một khoản thu tài chính khác từ bên thứ ba thì khoản thu này thuộc đối tượng không phải kê khai, tính nộp thuế giá trị gia tăng theo quy định tại Khoản 1, Điều 5 Thông tư 219 nêu trên. Khi nhận khoản thu tài chính khác, Công ty không phải xuất hóa đơn giá trị gia tăng mà chỉ lập chứng từ thu tiền theo quy định./.

 

Tác giả bài viết: Trung Tâm Bigbang VN

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập3
  • Hôm nay353
  • Tháng hiện tại10,696
  • Tổng lượt truy cập2,598,307
Thăm dò ý kiến

Bạn quan tâm tới chương trình đào tạo nào nhất?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây