Ngày lập hóa đơn giá trị gia tăng đối với hoạt động cung ứng dịch vụ

Thứ ba - 19/04/2016 13:59
Ngày lập hóa đơn giá trị gia tăng đối với hoạt động cung ứng dịch vụ
Ngày lập hóa đơn giá trị gia tăng đối với hoạt động cung ứng dịch vụ
Công ty chúng tôi có ký hợp đồng cung ứng dịch vụ lưu trú với khách hàng, theo hợp đồng Công ty được thanh toán trước đợt 1 là 70% giá trị hợp đồng vào ngày 03/12/2015, nhưng hiện tại Công ty chưa cung ứng dịch vụ. Vậy xin hỏi khi Công ty nhận được khoản tiền thanh toán này có phải xuất hóa đơn không?
Trả lời:


Tại Khoản 2(a) Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ  (đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC - sau đây gọi tắt là Thông tư 39) quy định về ngày lập hóa đơn như sau:
“Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.”
Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty theo như trình bày có ký hợp đồng cung ứng dịch vụ lưu trú cho khách hàng, trong hợp đồng đã thoả thuận việc khách hàng phải trả tiền trước khi thực hiện dịch vụ dưới hình thức thanh toán đợt 1 (bằng 70% giá trị hợp đồng) và thực tế Công ty cũng đã thu tiền của khách hàng trước khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền của khách hàng theo quy định tại Khoản 2(a) Điều 16 Thông tư 39 đã trích dẫn nêu trên.

 

Tác giả bài viết: Trung Tâm Bigbang VN

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập9
  • Hôm nay473
  • Tháng hiện tại19,039
  • Tổng lượt truy cập2,522,655
Thăm dò ý kiến

Bạn quan tâm tới chương trình đào tạo nào nhất?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây