Nghĩa vụ xuất hóa đơn GTGT khi bán hàng hóa

Thứ ba - 19/04/2016 05:01
Nghĩa vụ xuất hóa đơn GTGT khi bán hàng hóa
 Công ty có hoạt động bán bê tông thương phẩm và đã giao hàng xong cho khách hàng theo Hợp đồng, tuy nhiên do khách hàng chưa trả tiền và mất khảnăng thanh toán tiền công nợ nên qua tranh chấp Tòa án đã công nhận hòa giải chuyển nghĩa vụ thanh toán tiền hàng qua bên thứ ba. Vậy khi nhận tiền thanh toán từ bên thứ ba Công ty có phải xuất hóa đơn GTGT cho bên thứ ba không?
Trả lời:


Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính quy định về việc lập hoá đơn khi bán hàng hóa. Trường hợp Công ty theo như trình bày có hoạt động bán bê tông thương phẩm cho khách hàng theo Hợp đồng thì Công ty có trách nhiệm lập và xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng ngay tại thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa (bê tông thương phẩm) cho người mua mà không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
Trường hợp theo thoả thuận trên Hợp đồng mà hàng hóa bê tông thương phẩm được giao hàng nhiều lần thì cứ mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao bê tông thương phẩm cho khách hàng (thể hiện trên chứng từ giao nhận hàng) thì Công ty đều phải có trách nhiệm lập và xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng đối với khối lượng, giá trị hàng hóa bê tông thương phẩm được giao tương ứng thể hiện trên các chứng từ giao nhận hàng giữa hai bên.
Do nghĩa vụ lập và xuất hóa đơn GTGT khi bán hàng của Công ty không phụ thuộc vào việc đã thu được tiền hay chưa thu được tiền bán hàng theo quy định tạiKhoản 2(a) Điều 16 Thông tư 39. Vì vậy, việc khách hàng có thanh toán tiền hàng cho Công ty hay không, cũng như việc các bên thỏa thuận chuyển nghĩa vụ thanh toán tiền hàng cho Công ty qua một bên thứ ba khác theo quyết định công nhận của Tòa án, thì cũng không làm thay đổi hay ảnh hưởng đến nghĩa vụ của Công ty trong việc lập và xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng ngay tại thời điểm giao hàng./

 

Tác giả bài viết: Trung Tâm Bigbang VN

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Các doanh nghiệp bắt buộc phải Kiểm toán Báo cáo tài chính

Theo hướng dẫn tại Công văn số 1339/BTC-CĐKT ngày 24/01/2014 của Bộ Tài chính, những doanh nghiệp sau bắt buộc phải kiểm toán báo cáo tài chính hàng năm: - Danh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài; - Tổ chức tín dụng được thành lập và hoạt động theo Luật các tổ chức tín dụng, bao gồm cả chi...

Code Buy Transfer Sell
AUD 15,533.18 15,626.94 15,892.69
CAD 17,193.74 17,349.89 17,644.93
EUR 25,296.11 25,372.23 26,134.24
GBP 29,421.74 29,629.14 29,892.88
JPY 206.36 208.44 214.48
USD 23,140.00 23,140.00 23,260.00
Tỷ giá ngoại tệ
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập4
  • Hôm nay1,296
  • Tháng hiện tại26,887
  • Tổng lượt truy cập2,948,846
Thăm dò ý kiến

Bạn quan tâm tới chương trình đào tạo nào nhất?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây