Sử dụng tên viết tắt ghi trên hóa đơn

Thứ ba - 19/04/2016 03:03
Sử dụng tên viết tắt ghi trên hóa đơn
đặt tên cho doanh nghiệp
đặt tên cho doanh nghiệp
Do tên Công ty chúng tôi khá dài, các nhà cung cấp hàng hóa, dịch vụ, đặc biệt trong lĩnh vực Ngân hàng, cấp điện ,cấp nước không thể ghi đầy đủ tên của Công ty trên hóa đơn bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ cho Công ty nên Công ty đề nghị sử dụng tên viết tắt theo tên viết tắt của Công ty trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì có đảm bảo đúng quy định về hóa đơn hay không?
Trả lời:


Tại Khoản 2(b) Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ  (đã được sửa đổi bổ sung tại các Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Thông tư số 26/2015/TT-BTC) quy định về cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn như sau:
b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”
          Người bán phải ghi đúng tiêu thức “mã số thuế” của người mua và người bán.
          Tiêu thức “tên, địa chỉ” của người bán, người mua phải viết đầy đủ, trường hợp viết tắt  thì phải đảm bảo xác định đúng người mua, người bán.”
Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty sử dụng tên viết tắt của Công ty mà tên viết tắt này đã được đăng ký và được thể hiện trên Giấy chứng nhận Đăng ký kinh doanh của Công ty đảm bảo xác định được đúng người mua, người bán là phù hợp với quy định trên./.

 

Tác giả bài viết: Trung Tâm Bigbang VN

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập32
  • Hôm nay383
  • Tháng hiện tại10,726
  • Tổng lượt truy cập2,598,337
Thăm dò ý kiến

Bạn quan tâm tới chương trình đào tạo nào nhất?

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây